
	
  

	
   	
  



	
  

Omar na Juma ni marafiki sana. Hucheza pamoja kila siku. Siku 
moja, Juma alikuja shuleni na hakuweza kumwona Omar. 

“Omar yuko wapi?” Juma alimwuliza mwalimu. 

Mwalimu alijibu “Omar anaumwa sana. Ana malaria kali. Yuko 
hospitali.” 



Hili kuwa habari mbaya sana. Juma hakuweza kusikiliza au kusoma. 
Alimwamba mwalimu anaumwa na Juma alirudi nyumbani kwao. 
Juma na kaka yake walienda hospitalini kumtembelea Omar. 



Walifika hospitalini na walimwona Omar. Omar alionekana na 
umwa sana na alilala kitandani. Alikuwa macho lakini alichoka 
sana. Walisalamiana, halafu Omar alilala fofofo.  

Juma alimwuliza daktari “Omar atapona?” 

Daktari alijibu “Mungu anajua mwenyewe. Omar ana homa kali, 
kutapika, degedege, na kuhisi baridi. Labda atapona. Labda 
atakufa.” 



Juma alihuzanika. Alikaa hospitalini siku nzima. Halafu, alirudi 
hospitali kila siku. Baada ya siku chache, Omar alianza kupona na 
Juma na Omar walizungumza. 

Juma alifurahi Omar aliendelea kupona lakini Juma aliuliza “Vipi 
ulipata malaria? Ulilala kwenye chandarua kila usiku, au siyo?” 

“Hapana,” Omar alijibu, “Nimesahau kulala kwenye chandarua.” 

“Kweli? Umesahau?” Juma aliuliza, “Lakini ulienda haraka zahanati 
kupima baada ya homa, au siyo?” 

“Hapana,” Omar alijibu, “Nilifikiri naweza kupona bila dawa.” 



“Ulisahau elimu ya mwalimu wa afya?” Juma aliuliza. “Alisema 
Lala Kwenye Chandarua Kila Usiku na Kama Una Homa, Nenda 
Zahanati Haraka Kadiri Iwezakanavyo Kupima!” 

“Kama unge viyu hivi, usinge pata malaria kali.” 



“Sasa,” Juma aliendelea kusema, “tulikosekana shuleni. Kama 
hatutapata elimu nzuri, hatutapata kazi nzuri na hela nyingi ya 
baadaye. Ninataka hela nyingi na afya nzuri! Sijui wewe.” 

“Hata Mimi,” Omar alisema. “Tafadhali niwie radhi. Nitalala 
kwenye chandarua kila usiku na nitaenda zahanati nikipata dalili za 
malaria kama: homa, kutapika, kuhisi baridi, kuharisha, au kuumwa 
sana ya kichwa.” 



	
  

Siku zilizifuata, Omar na Juma walirudi shuleni na walifurahi 
kuendelea na elimu yao. Halafu, walicheza mpira wa miguu na 
Omar alisema “Tukiendelea tutakuwa na afya nzuri, labda tutacheza 
mpira kwenye Timu ya Yanga au Simba ya baadaye!” 


